คนเราควรจะรักตัวเองขนาดไหน ถึงจะดีครับ??

General Discussion
กระดานข่าวชาวเกย์
เรื่องราวเล่าสู่กันฟัง
ปรึกษาปัญหาต่างๆนานา

คนเราควรจะรักตัวเองขนาดไหน ถึงจะดีครับ??

Post30 Jan 2011 18:31

ตามหัวข้อล่ะครับ

บางทีการไม่รักตัวเอง มัวแต่เอาหัวใจตัวเองไปผูกไว้กับใครมันก็เจ็บ
แต่
สำหรับบางคนก็รักตัวเอง ซะมากจนกลายเป็นความเห็นแก่ตัวทำร้ายคนรอบข้าง

มันเหมือนกับคนบางคนอ้างว่า"เป็นตัวของตัวเอง"หรือ"โลกส่วนตัวสูง"
ถ้าเป็นแบบนั้นแล้วจะออกจากโลกส่วนตัวของตัวเอง มาพบมาคุยกับคนอื่นทำไม??

ในเมื่อถ้าสุดท้ายก็แค่เดินออกมาเปลี่ยนบรรยากาศ สุดท้ายก็เดินกลับไปสู่โลกของตัวเองอยู่ดี

//งง ๆ ไหมครับ (-_-")
It's not about who you love, it's about do you love
Red13th
มัธยม มัธยม

Re: คนเราควรจะรักตัวเองขนาดไหน ถึงจะดีครับ??

Post30 Jan 2011 19:09

พระพุทธเจ้าถึงสอนเรื่อง มัชฌิมาปฏิปทา งัยครับ

ทางสายกลางโลด
Image
{LucifeR} ©® - The Prince of Darkness™
Live life you love, Love life you live
{LucifeR}
Site Admin Site Admin

Re: คนเราควรจะรักตัวเองขนาดไหน ถึงจะดีครับ??

Post30 Jan 2011 23:54

ผมคิดว่า ผมเข้าใจอารมณ์ตามที่พิมพ์มานะครับ

แต่ไม่ว่าจะรักตัวเองหรือรักคนอื่นก็ตาม เราก็ต้องหาจุดที่เรียกว่า "ความพอดี" ทั้งนั้นแหล่ะครับ

รักตัวเองให้พอดีที่จะไม่ทำร้ายคนอื่น รักคนอื่นให้พอดีที่จะไม่เป็นการทำร้ายตัวเอง

เพราะ "ความรักที่ทำร้ายใคร จะอย่างไรก็คงไม่ดี"
[[[SadEyes]]]
I'll let you run through me...
SadEyes
ประถม ประถม

Post31 Jan 2011 09:54

แค่พอใจในสิ่งที่เรามี เราเป็น
ยอมรับมัน และเข้าใจมันได้อย่างแท้จริงด้วยความสุข

แค่นี้เราก็คงมีความสุขทุกวันวันได้โดยไม่ต้องดิ้นรนทำร้ายตัวและใจของเราหรือใคร

น้องคีย์มองว่าแค่นี้ก็รักตัวเองมากพอแล้วฮะ
'The ways we talked and laughed
Were only dreams before we met
Now turned into reality
How I wish this will last for eternity'
Key
ปริญญาตรี ปริญญาตรี

Post31 Jan 2011 10:37

Key wrote:แค่พอใจในสิ่งที่เรามี เราเป็น
ยอมรับมัน และเข้าใจมันได้อย่างแท้จริงด้วยความสุข

แค่นี้เราก็คงมีความสุขทุกวันวันได้โดยไม่ต้องดิ้นรนทำร้ายตัวและใจของเราหรือใคร

น้องคีย์มองว่าแค่นี้ก็รักตัวเองมากพอแล้วฮะ

เห็นด้วยครับ :33:
Image
หนูน้อยสตอ
มัธยม มัธยม

Post31 Jan 2011 10:43

แต่ในด้านความรักของสามีภรรยา ผมว่ามีแต่เห็นแก่ตัวกันทั้งนั้นนี่
การที่เรารักเขามากๆยอมทำเพื่อเขาทุกอย่างก็เพราะต้องการให้เขามารักเรานั่นแหละ พอเขาไม่สนใจก็จะทำร้ายตัวเอง เพราะไม่ได้สิ่งที่ตัวเองต้องการ
อภัยทาน คือการให้ที่ยิ่งใหญ่ ผู้ให้ก็สบายใจ
Dahniella
มัธยม มัธยม

Post31 Jan 2011 12:10

เดินทางสายกลางดีที่สุดครับ อย่าลืมทำเพื่อสังคมด้วยคับ อย่าหมกหมุ่นอยู่แต่เรื่องความรักมีอย่างอื่นที่จะต้องทำ...
pres28
ปริญญาโท ปริญญาโท

Post31 Jan 2011 13:33

เคยมีปัญหานี้เหมือนกัน

ตอนนี้เลยพยายามรักษาศีล 5 ครับ

พบว่าช่วยได้เยอะเลย
paaae
ประถม ประถม

Post31 Jan 2011 16:06

paaae wrote:เคยมีปัญหานี้เหมือนกัน

ตอนนี้เลยพยายามรักษาศีล 5 ครับ

พบว่าช่วยได้เยอะเลย

ว้าว
จะพยายามทำบ้าง
งดให้สัมภาษณ์ ไม่ขอตอบคำถาม จะแถลงข่าวทีเดียว เข้าใจ๋?
ito

Post31 Jan 2011 16:11

อืม แต่ละคนคงไม่เท่ากัน เอาแค่ถ้าเกิดปัญหาแล้วไม่รู้สึกว่า เราทำไมต้องทำร้ายตัวเองขนาดนั้น ดีไหมครับ

รักตัวเองยังไม่ได้ จะไปรักคนอื่นไหวอะไรยังไงล่ะครับ
คนที่เค้าไม่รักเราอย่างที่เราเป็น แต่รักเราอย่างที่เค้าอยากให้เราเป็น
วันที่เค้าหรือเราเปลี่ยนไป ความสัมพันธ์มันก็จบล่ะ...
FunnyBuck

Post31 Jan 2011 18:41

อาจจะยังไม่เห็นภาพแฮะ ว่าช่วยได้ด้วยวิธีใด

คือผมเองก็ไม่ได้เคร่งครัดนะคับ อยู่ในช่วงพยายามๆ ทำให้ได้ แต่ศีลก็ขาดประจำ โดยเฉพาะศีลข้อ 4 เหอๆ

ตัวอย่างนะคับ

ศีลข้อ 2 คือ ห้ามลักทรัพย์ ความจริงมันก็มีความหมายที่ลึกซึ้งกว่านั้น ถ้าจะโยงให้เข้ากับเรื่องของมิ้วก็คือ คืออย่าคิดว่าเค้าเป็นของเรา เราไม่ใช่เจ้าของของเค้า เค้ามีชีวิตที่อิสระ มีสิทธิ์เหมือนคนๆ นึงที่พึงมี การที่เค้าทำอะไรให้เรานั้น ไม่ควรไปยึดติดกับมัน ประมาณนี้อ่ะ

ศีลข้อ 3 คือ ห้ามประพฤติผิดในกาม ความหมายที่ลึกซึ่งก็คือ ความรัก ควรเกิดจากความสัมพันธ์ที่ยาวนานคับ (ผมก็เพิ่งรู้ว่า ศีลข้อนี้หมายความว่าแบบนี้) และนอกจากนี้ไม่ควรสร้างทุกข์ให้แก่ตัวเองและผู้อื่นด้วยความรัก ความรักก็เป็นสิทธิ์ที่คนๆ นึงที่พึงมีได้ ดังนั้นเราต้องเคารพในสิทธิ์นั้นของตัวเองและของผู้อื่นด้วย

พอเข้าใจมั้ยอ่ะ ผมเองก็ยังแอบงงๆ เหอๆ

ผมว่าสรุปแล้ว การรักษาศีลนั้นคือ การมอบความรักและความเมตตาให้แก่ตัวเองล่ะคับ เพราะทำแล้วทุกข์น้อยลง ชีวิตมีความสุขมากขึ้น

ปล. นอกจากศีลข้อ 2 ก็ยังขาดศีลข้อ 3 เป็นประจำล่ะ เอิ๊กๆ
paaae
ประถม ประถม

Post31 Jan 2011 19:31

นะ!!!

รู้สึกเหมือนตัวเองตกภาษาไทยขั้นรุนแรง 55+
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ;)~

ผมไม่ได้หมกมุ่นอะไรกับเรื่องความรักขนาดหายใจเข้าออกหรอกครับ
มันผ่านไป(นานหลายเดือน)แล้ว ก็เลยย้อนนึกไปว่าคนเราซักคนนึงอะไรมากไปมันไม่ดี อะไรน้อยไปมันก็ไม่ดี

แต่ไอ้ที่ยากที่สุดกลับเป็นความพอดีนั่นแหละ

ป.ล.ผมว่าผมทำอะไรเพื่อสังคมเยอะกว่าผมทำอะไรเพื่อตัวเองอีกนะครับ โปรเจคโน่นนี่เรื่อย ๆ อยู่แล้ว :-D
It's not about who you love, it's about do you love
Red13th
มัธยม มัธยม

Post31 Jan 2011 20:17

รักตัวเองให้มากเท่าที่เราจะรักตัวเองได้แหละ แต่อย่าให้ถึงขั้นเห็นแก่ตัว

พูดง่าย แต่ทำยากอ่ะ
"ข้ามีได้ชื่นชอบรสชาติของสุรา แต่ข้าหลงไหลบรรยากาศของการร่ำ่สุรา"

โกวเล้ง
เทวดาขี้เมา
มัธยม มัธยม

Post31 Jan 2011 23:11

คนโลกส่วนตัวสูง ก้อไม่ได้หมายความว่า จะไม่คบเพื่อนหรือใครเลยนะ
ทุกคนเป็นสัตว์สังคม มันอยู่คนเดียวในโลกไม่ได้หรอก
แต่เราต้องรู้จักว่า อะไรคือสิ่งที่เราต้องการ สิ่งที่ทำแล้วมีความสุข
และ ไม่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น

รักตัวเองให้เป็น ก้อคือเราต้องรู้สภาพตัวเอง รู้จักดูแลตัวเอง
ยกตัวอย่าง คนที่ไม่สบาย แต่ยังเที่ยวๆๆกลางคืนทุกคืน เมาทุกคืน
เช้ามาก้อบ่นๆๆว่า ไม่สบาย ไม่หายซักที แบบนี้คือ รักตัวเองไม่เป็น
Image
~จะคิดถึงบิ๊กตลอดไปนะ~
Kenchi

Post31 Jan 2011 23:48

ถ้าแยกออกระหว่างรักตัวเอง กับ เห็นแก่ตัวได้

จะรักเท่าไหร่ก็รักไปสิฮะ ตัวเรา ของเรา จะหวังให้ใครมากรักมากกว่าตัวเราเหรอฮะ
<^>
<HELL FIRE>
<->
Ifrit
มัธยม มัธยม

Post01 Feb 2011 05:17

เรื่องความรักเป็นนามธรรม ไม่สามารถจับต้องได้ แต่ใช้จิตสัมผัสเป็นความรู้สึกโดยมีความนึกคิดปรุงแต่ง ไม่มีหน่วยวัดปริมาณ เพราะฉนั้นมากน้อยแต่ละคนไม่เท่ากัน

มีปัจจัยหลายอย่าง ที่หล่อหลอมคนเราออกมา ทำให้คนทั้งโลกไม่มีซ้ำกัน อย่างมากจัดได้เป็นกลุ่มหรือหมวดหมู่ (สภาพแวดล้อม การเลี้ยงดู สังคม ประสพการณ์ดีเลวที่เคยได้รับ แม้แต่พีน้องเลี้ยงดูเหมือนกัน โตมาก็แตกต่างกัน)

การมีจำนวนทำให้เกิดการเปรียบเทียบ (เหมือนกันต่างกัน ขาวดำ หล่อไม่หล่อ รักมากกว่า รักน้อยกว่า โลกส่วนตัวสูง โลกส่วนตัวน้อย ชอบพูด ไม่ชอบพูด ถ้าวัดละเอียดจริงๆ ฝ่ามือ นิ้วมือ ตา หู ของคนเราสองข้างไม่เท่ากัน)

สิ่งต่างๆเหล่านี้เมื่อมาประกอบกัน ถ้าเป็นไปตามที่เราคาดหวัง เราก็มีความสุข ไม่เป็นที่คาดหมายก็เป็นทุกข์

เดาว่า จขกท คงจะคาดหวังอะไรบางอย่างกับคนรอบข้าง และไม่เป็นที่สบอารมณ์ ธรรมดาครับกับเรื่องแบบนี้ เวลาและวิธีแนวคิดก็เยียวยาจิตใจเราได้ครับ ให้คิดว่าคนเราไม่เหมือนกัน ชอบไม่เหมือนกันก็ไม่ใช่ความผิด โลกส่วนตัวมาก ส่วนตัวน้อยก็ไม่ใช่ความผิด คนเราแตกต่างกันได้ ลองนึกย้อนกลับ ถ้าคนอื่นคาดหวังในตัวคุณ คุณไม่สามารถเปลี่ยนตัวตนที่แท้จริงในตัวได้ ก็ไม่ใช่ความผิดคุณเหมือนกัน

ชีวิตคนเราไม่เหมือนจิ๊กซอว์ ที่จะลงล๊อกได้ด้วยตัวมันเอง บางครั้งเราต้องปรับขยับพื้นที่ชีวิตเพื่อลงล๊อกกับความเป็นจริง สู้ๆนะครับ :twisted:
ทรนง
มัธยม มัธยม

Post01 Feb 2011 09:29

Kenchi wrote:รักตัวเองให้เป็น ก้อคือเราต้องรู้สภาพตัวเอง รู้จักดูแลตัวเอง
ยกตัวอย่าง คนที่ไม่สบาย แต่ยังเที่ยวๆๆกลางคืนทุกคืน เมาทุกคืน
เช้ามาก้อบ่นๆๆว่า ไม่สบาย ไม่หายซักที แบบนี้คือ รักตัวเองไม่เป็น

give like โดนใจ

เพื่อนบางคน รู้ว่าบางเรื่องทำให้เป็นทุกข์
แต่ก็พยายามไปอยากรู้ ไปหาหนทางจะรู้จะได้ยิน
แล้วพอฟังมาก็เครียด ก็ทุกข์เองอยู่คนเดียว เศร้าไม่เป็นอันทำอะไร
น้องคีย์ก็บอกเพื่อนบ่อยๆว่าเหมือนกัน ว่าทำไมเค้าไม่รักตัวเองเลย
'The ways we talked and laughed
Were only dreams before we met
Now turned into reality
How I wish this will last for eternity'
Key

Post02 Feb 2011 10:08

แล้วความพอดีมันอยู่ที่ตรงไหน
ส่วนตัวผมเองคิดว่า ไม่ต้องไปหาหรอกว่าความพอดีคืออะไร
แค่เรารู้จักด้านสองด้านให้ดี ให้ถูกต้อง ( ด้านหนึ่งคือตัวเรา อีกด้านหนึ่งคือตัวคนอื่น)
ความพอดีที่ว่ามันจะเกิดของมันเอง
ด้านตัวเรา...ก็ต้องรู้จักตัวเองให้ดีจริงๆ ไม่เข้าข้างตนเอง หรือไหลไปกับอารมณ์ตัวเองมากจนเกินไป มีสติให้มาก
จะรักตัวเองก็ต้องรักแบบมีสติ ไม่ใช่รักตัวเองแบบอารมณ์พาไป
ด้านคนอื่น...จะรักคนอื่นก็ต้องรักแบบมีสติเช่นกัน ไม่ใช่รักคนอื่นแบบอารมณ์พาไป
และที่สำคัญคือ การยอมรับในความแตกต่างของคนอื่น และการไม่ไปคาดหวังให้คนอื่นคิดหรือปฎิบัติอย่างที่เราอยากให้เป็น

เมื่อสติเกิดทั้งจากการมองตัวเอง และคนอื่น ความพอดีมันก็จะเกิดขึ้นมาเองให้เรารู้ว่าควรปฎิบัติต่อตนเองและผู้อื่นแค่ไหนที่จะไม่เป็นคนรักตัวเองจนกลายเป็นเห็นแก่ตัว หรือรักคนอื่นจนตัวเองต้องเป็นทุกข์

สัมมาฐิติ และสติ เท่านั้นคือคำตอบสุดท้าย
ฟงหวิน
ประถม ประถม

Post02 Feb 2011 13:27

ดีพอ ที่พอดี :1: :1: :1:

ซันไชน์ว่า ทั้งฝั่งเราและฝั่งเขาง่ะนะคะ :31:
อย่าทุกข์ อย่าสุข เพราะการมีกันและกันอีกเลย

Because I'm your sunshine that always rises.
sunshine
ปริญญาเอก ปริญญาเอก

Post02 Feb 2011 17:42

ผมว่าเมื่อเราโตขึ้นเรื่อยๆ ไม่ช้าก็เร็วคำถามนี้จะบังคับให้เราต้องตอบเอง
แต่ละคนอาจให้คำตอบกับตัวเองในแต่ละช่วงวัยไม่เหมือนกัน

สำหรับผมตอนนี้ ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกันคับว่าจะต้องรักตัวเองขนาดไหน
เพราะสิ่งที่ผมกำลังเรียนรู้อยู่ และผมคิดว่ามันสำคัญกว่าก็คือ ทำอย่างไรจะรักตัวเองให้เป็น

เพราะถ้าเรารักตัวเองเป็นแล้ว รักขนาดไหน ลิมิตของมันคืออะไร เราจะเข้าใจโดยอัตโนมัติคับ
บางครั้งความหมายก็ไม่ได้อยู่ที่ปลายทาง
Dark maker

Post04 Feb 2011 17:49

ไม่เก็ทคำนี้คำรักตัวเอง ไม่ได้กวนนะ เห็นคนพูดกันจัง

เพราะปกติก็รักตัวเองอยู่แล้ว เลยไม่เข้้าใจว่าทำไมต้องพูดคำนี้
เวลารักใครเราก็ให้ความรักเขา รักเขาก็อยากให้เขารักเราเหมือนกันมันแน่นอนอยู่แล้ว
ใช่ครับเผื่อใจนี้มันก็ต้องเผื่อแน่นอน ไม่ได้นิยามแบบว่ารักตัวเอง
ส่วนเวลาผิดหวัง ก็เสียใจเป็นธรรมดา และไม่ทำร้ายตัวเองครับ
เพราะรักตัวเองนี้แสดงว่าจะไม่รักใครเลย ก็คงต้องอยู่คนเดียว

Mr.Fitness

Post04 Feb 2011 21:07

ความหมายสำหรับบางคนก็คงประมาณนั้นมั้งครับ

รักตัวเองมากซะจนไม่มีเผื่อให้ใคร แต่ก็พยายามจะเอาใครเข้าไป
Red13th
มัธยม มัธยม

Post04 Feb 2011 23:35

เมื่อก่อนผมเป็นคนไม่รักตัวเองครับ แคร์แต่คนอื่น ทุก ๆ คนรอบ ๆ ตัวผมจนละเลยดูแลหัวใจตัวเอง

หลังจากนั้นแฟนผมก็สอนผมหลาย ๆ เรื่อง เค้าสอนให้ผมรักตัวเองเยอะ ๆ ไม่ต้องรักเค้ามากกว่ารักตัวเอง

หากไม่มีเค้าแล้ว นายต้องอยู่ได้ด้วยตัวคนเดียว เมื่อก่อนผมคงขาดเค้าไม่ได้ ถ้าไม่มีเค้าผมก็คงอยู่ไม่ได้แน่นอน

แต่ตอนนี้ ถึงไม่มีเค้า ผมก็จะรักตัวเอง ไม่ทำร้ายตัวเอง

สรุป สำหรับผม "ณ" ตอนนี้ ผมรักตัวเอง = รักแฟนครับ
Stop HIV Please F*ck Responsibly
yamato669
ประถม ประถม

Post05 Feb 2011 00:51

Ifrit wrote:ถ้าแยกออกระหว่างรักตัวเอง กับ เห็นแก่ตัวได้

จะรักเท่าไหร่ก็รักไปสิฮะ ตัวเรา ของเรา จะหวังให้ใครมากรักมากกว่าตัวเราเหรอฮะ

ตามนั้นครับ รักตัวเองในระดับที่ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน ไม่เอาเปรียบคนอื่น ถ้ารักคนอื่นแล้วตัวเองต้องเจ็บหรือเป็นทุกข์
แสดงว่ายังไม่รู้จักรักตัวเอง ส่วนนิสัยร้อยแปดที่ยกมาอ้างต่างๆนานา มันอยูที่ระดับของแต่ละคนว่า
ทนได้แค่ไหน บางคนรักเค้ามาก ยอมทนเป็นวัวเป็นควายก็ไม่รู้สึกอะไร ยังมีความสุขที่ได้ทน
บานคนนิดหน่อยก็ทนไม่ได้แล้ว มันก็ตอบยาก

เอาเป็นว่า ถ้าความรักมันลงตัว หนูก็คงไม่ต้องมาวุ่นวายใจกับคำถามพวกนี้
เมื่อไหร่ที่ต้องมาถามเรื่องแบบนี้ แสดงว่าคงเกิดปัญหาขึ้นแล้ว คำตอบคงไม่จำเป็นเท่ากับ
วิธีการแก้ปัญหา รักมากรักน้อย ถ้าคบกันแล้วไปด้วยกันรอด ก็ช่างหัวมันเถอะครับ
สันดานคนเราบางเรื่องก็เป็นแค่ข้ออ้างที่เอาไว้ยกขึ้นมาแก้ตัวเวลาเบื่อกันหรืออยากจะขอเลิก
คิดมากปวดหัวเปล่าๆนะ
เมื่อคนสองคนต่างมีใจถึงกัน
จะไม่คำนึงถึงความยิ่งใหญ่หรือต่ำต้อยของคนรัก
เพราะความรักทำให้คนใจกว้างขึ้น

Image
Tarence
Site Admin Site Admin

Post06 Feb 2011 19:47

วันนี้อ่านเจอ เลยนำมาฝากงับ

รักตัวเองในความหมายของพระพุทธศาสนา

พระพุทธเจ้าตรัสไว้ว่า "ความรักเสมอด้วยตนไม่มี" ดังนั้นเราควรรักและเมตตาแก่ตนเองก่อนที่จะรักคนอื่น หรือรักสิ่งอื่นๆ
ภายนอก คำว่า... รักและเมตตาแก่ตอนเองนี้ อย่าเข้าใจผิดว่าเป็นความเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้
ตรงกันข้าม การรักและเมตตาแก่ตนเองคือ รู้จักรักษาใจของตนเองให้มีความสงบ สบายใจ รู้จัปล่อยวางอารมร์พอใจและไม่พอใจที่เกิดขึ้น
อารมณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้น หรือที่รวมเรียกว่า "ความไม่สบายใจ" นี้ไม่ใช่ของเรา ควรปล่อยสิ่งนั้นไป
เมื่อปล่อยความรู้สึกไม่สบายใจนั้นไป เมื่อนั้นความสงบ ความสบายใจ ก็จะปรากฎขึ้น

อ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจอ่ะ ใครช่วยอธิบายที
paaae
ประถม ประถม

Next